You are on page 1of 5

Division of Iligan City

ILIGAN CITY NATIONAL HIGH SCHOOL


Poblacion, Iligan City
9200

School Iligan City National High School - Main Grade Level Grade 9
Teacher Michelle L. Aban Learning Areas Araling Panlipunan 9
Teaching Dates & Time October 23 - 25, 2017 Quarter Third Quarter
BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 9 - EKONOMIKS
Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag aaral ang pag unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya
(Content Standard) bilang kabahagi sa pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.
Pamantayang Pagganap Ang mag aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang pangunahing kaalaman tungkol sa
(Performance Standard) pambansang ekonomiya ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.

Pamantayan sa Day 1 Day 2 Day 3


Pagkatuto
Nailalarawan ang paikot na daloy ng Natataya ang bahaging ginagampanan ng Nasusuri ang ugnayan sa isat isa ng mga
(Learning Competencies)
ekonomiya. mga bumubuo sa paikot na daloy ng bahaging bumubuo sa paikot na daloy ng
/ Session
ekonomiya. ekonomiya.
I. Layunin Natutukoy ang kahulugan ang salitang Nasusuri ang papel na ginagampanan ng Natatalakay ang ugnayan ng mga bahaging
makroekonomiks. sambahayan, bahay kalakal, pamahalaan at bumubuo sa paikot na daloy ng ekonomiya.
Nabibigyhang kahalagahan ang panlabas na sektor sa ekonomiya ng bansa. Nabibigyang kahalagahan ang mga ito sa
pagbabahagi at kooperasyon ng mga Nabibigyang kahalagahan ang pag iimpok, pang araw araw na gawain ng mag aaral.
bumubuo sa paikot na daloy ng ekonomiya. pamumuhunanm, pagluluwas at pag Naisasagawa ang GAWAIN 5: SURIIN AT
Naisasagawa ang isang sayaw awit na aangkat. UNAWAIN.
pangkatang gawain upang lubos na Nasasagot ang GAWAIN 4: FILL IT RIGHT sa
maintindihan ang paikot na daloy ng pahina 238.
ekonomiya
II. Paksa/ Nilalaman PAIKOT NA DALOY NG EKONOMIYA MODELO NG PAMBANSANG EKONOMIYA MODELO NG PAMBANSANG EKONOMIYA
Batayan sa Pagtuturo EKONOMIKS LM 228 - 231 EKONOMIKS LM 231 - 239 EKONOMIKS LM 231 - 239
Gabay sa Pagtuturo Batayang Aklat: Ekonomiks Batayang Aklat: Ekonomiks Batayang Aklat: Ekonomiks
Kagamitan: Cartolinas Strips, Laptop, Speaker, Kagamitan: Cartolinas Strips, Laptop, Speaker, Kagamitan: Cartolinas Strips, Laptop, Speaker,
LCD Projector at mga Larawan LCD Projector at mga Larawan LCD Projector at mga Larawan
Learning Code: AP9MYK llIa - 1 Learning Code: AP9MYK llIa 2 Learning Code: AP9MYK llIa 2
III. Pamamaraan 1. Magpapakita ng isang maikling vidyu upang 1. Pagpapakita ng mga talasalitaan kung saan 1. Pagpapakita ng maikling vidyu tungkol sa
1. Pagganyak at suriin ito ng mga mag-aaral at sila ay ang bawat mag-aaral ay lalahok sa STOP ugnayan ng mga bumubuo ng paikot na daloy
Balik Aral tatawagin upang sagutin ang mga and PLAY THE MUSIC. Ang unang mag ng ekonomiya. Pagkatapos ay tatawag ng
2. Paglinang ng sumusunod na katanungan: aaral ay ipapasa ang isang stuffed toy sa iilang mga mag-aaral upang sagutin ang iilang
Aralin (Activities) a. Tukuyin kung anong sektor ng kapwa mag-aaral. Sa bawat paghinto ng katanungan tungkol sa naipakitang vidyu.
3. Paunlarin ekonomiya ang makikita sa larawan. tugtog, kung sino man ang nakakuha ng 2. Gagawin ng mga mag-aaral ang Gawain 5:
(Analysis) b. Ano kaya ang mangyayari kung hindi stuffed toy ay pupunta sila sa harapan at Suriin at Unawain at sasagutin ang mga
4. Pagnilayan kabilang sa paikot na daloy ang mga isusulat sa kanilang sariling mga salita ang pamprosesong katanungan:
(Abstraction) bahay kalakalan? ibig sabihin nito base sa kanilang nalalaman. a. Ano ang ipinapakita sa paikot na
5. Isasabuhay c. Sa paanong paraan nagkakaroon ng 2. Pagkatapos ng talakayan, sasagutin ng mga daloy?
(Application) ugnayan ang ibat ibang sektor ng mag aaral ang Gawain 4. Ang kanilang final b. Papaanong nagkakaroon ng ugnayan
ekonomiya? output ay mamarkahan base sa sumusunod ang ibat ibang sector ng ekonomiya?
2. Gagawa ang mga mag aaral ng isang na kriteria: Ipaliwanag.
pangkatang gawain na Sayaw Awit upang Nilalaman 20 3.Ano ang ugnayang namamagitan sa
maipresenta nila ang kanilang naintindihan sa Pagiging Malikhain 10 sambahayan at bahay kalakal? Ipaliwanag.
konseptong tinalakay sa malikhaing Kalinisan ng Output - 5 4. Ano ang mahalagang papel na ginagampanan
pamamaraan. Sila ay bibigyan ng 15 minuto 3. Para sa iyo, ano ang sektor na tatanggalin o ng pamahalaan sa ekonomiya?
upang paghandaan ito. Bawat 6 na pangkat idadagdag kung ikaw ang gagawa ng sarili 5. Bakit kailangan ng ekonomiya ang panlabas na
ay bibigyan lamang ng 2 3 minuto na mong paikot na daloy ng produkto at sektor? Pangatwiranan.
pagkakataong magpresent sa harapan ng serbisyo? Bakit?
buong klase. Ang kriteria sa pagbigay ng 4. Sa nalaman ninyo ngayon, paano
marka sa gawaing ito ay ang sumusunod: makatutulong ang pamahalaan upang
maging balance ang ekonomiya ng bansa?
Nilalaman at Kaayusan 20 5. Sa nangyaring kaganapan sa ibang bansa
Pagiging Malikhain 15 ngayon, kailangan pa bang isama ang
Pagkakaisa 10 panlabas na sektor sa paikot na daloy ng
produkto at serbisyo?
3. Bakit kaya kailangan ang pag-uugnayan ng
sambahayan at bahay kalakal?
4. Ano ang mangyayari sa ekonomiya ng isang
bansa kung hindi tumugon ang isa sa mga
sekto na ito?
5. Nakatulong ba ang paikot na daloy ng
produkto at sebisyo sa paglalarawan ng
ekonomiya? Bakit?
IV. Ebalwasyon Bilang isang mag-aaral at mamamayan ng Ano ang iyong damdamin sa pamamalakad ng Bilang isang mamamayang Pilipino, papaanong
bansang Pilipinas, paano ka magiging bahagi ng pamahalaan sa ekonomiya ng ating bansa? ang kaalaman sa pambansang ekonomiya ay
gawaing pang ekonomiya (Natutuwa? Kontento? Nabubuwisit? makatutulong sa pagpapabuti ng antas ng
Nangangamba?) Bakit? pamumuhay ng mga tao tungo sa kaunlaran ng
bansa? Pangatwiranan.
V. Kasunduan Takdang Aralin: Takdang Aralin: Takdang Aralin:
1. Suriin ang mga modelo ng pambansang 1. Suriin ang konsepto ng pambansang kita. 1. Magsaliksik tungkol sa pambansang kita
ekonomiya. 2. Magdala ng mga art materials, construction ng Pilipinas.
2. Magdala ng mga art materials, paper etc para sa susunod na indibidwal na 2. Magdala ng mga pahayagan na
construction paper etc. gawain. nagpapakita ng pambansang kita ng balita
tungkol sa pambansang kita ng ating
ekonomiya.
PAGNINILAY:
Bilang ng mag aaral na
nakuha ang 80% sa
pagtataya.
Bilang ng mag aaral na
nangangailangan ng
remediation.
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin.
Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy ng
remediation.
Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong
nang lubos? Paano ito
nakatulong?
Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon sa
tulong na aking punong guro
at supervisor?
Anong kagamitang panturo
ang aking ginamit na nais
kung ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Inihanda ni:

Bb. Michelle L. Aban, LPT


Teacher I

Ipinasa kina:

G. James Alynn D. Ladlad


Department Head Araling Panlipunan

G. Rex L. Razo, Phd.


Principal III

You might also like