You are on page 1of 24

Paaralan Paaralang Elementarya ng Sico Baitang/Antas 2

GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG Guro ANALOU G. FERMALAN Asignatura MAPEH
(Pang-araw-araw na Tala Sa Pagtuturo)
Petsa/Oras November 5-9, 2018 Markahan Ikatlong Markahan

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN

Demonstrates
Demonstrates understanding Demonstrates
A. Pamantayang understanding of
of movement in relation to
Demonstrates Demonstrates
understanding of the
movement in relation to understanding of the understanding of the
Pangnilalaman time, force and flow
time, force and flow
importance of disease importance of disease
basic concepts of timbre
prevention and control prevention and control

Distinguishes accurately
Performs movements Performs movements the different sources of
Applies self- Applies self-management
B. Pamantayan sa accurately involving time, accurately involving time, sounds heard and be able
management skills to skills to prevent and
force, and flow force, and flow to produce a variety of
Pagganap prevent and control the control the spread of
timbres
spread of diseases diseases

A. Describe the concept and


A. Describe the concept and
importance of moving, changing Replicates different
importance of moving, changing Identify foods that are Identify foods that are
speed and direction in performing
speed and direction in performing sources of sounds and
movement skills in different
movement skills in different sources of food-borne sources of food-borne
C. Mga Kasanayan sa situations. associate them with body
situations. diseases. diseases.
B. Show how changing speed and movements
Pagkatuto direction can allow
B. Show how changing speed and
direction can allow himself/herself to
H2FH-IIIab-11 H2FH-IIIab-11
MU1TB-IIIa-1
himself/herself to move away
move away from one another.
from one another.
PE2BM-IIIa-b-17
PE2BM-IIIa-b-17

TIME, FORCE AND FLOW TIME, FORCE AND FLOW Lesson 3.1 Food Not Safe Lesson 3.1 Food Not Safe to Introduction of Musical
to Eat Eat Instruments
II. NILALAMAN
Sources of Food-borne Sources of Food-borne
Diseases Diseases
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian K-12 CG p.18 K-12 CG p.18 K-12 CG p.24 K-12 CG p.24 K-12 CG p.19
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro 238-242 238-242 370-373 370-373 67-70
2. Mga pahina sa Kagamitang
348-351 348-351 436-439 436-439 103-107
Pang – mag -aaral
3. Mga pahina sa teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning Resources

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


DVD/CD player
Pictures, chart, cartolina Pictures, chart, cartolina strips, lively music
B. Iba pang Kagamitang Panturo Ball, sacks, checklist and cut-outs Ball, sacks, checklist and cut-outs
strips, crayon crayon picture of a farm

IV. PAMAMARAAN
Song
Song
Lead the pupils in singing the song
Lead the pupils in singing the song
below.
below.
(To the tune of “Ano-ano ang
(To the tune of “Ano-ano ang Let children name the
A. Balik – Aral sa nakaraang Nakikita?”)
Nakikita?”)
Warm-Up Exercises Warm-Up Exercises Basahin ang mga nakasulat sa source of sounds they
aralin at/ o pagsisimula ng Basahin ang mga nakasulat sa bawat
bagong aralin
bawat damit na nakasampay.
damit na nakasampay. Iguhit sa papel hear in the CD.
Iguhit sa papel ang mga damit na
ang mga damit na may nakasulat na
may nakasulat na paraan upang
paraan upang maiwasan ang mga
maiwasan ang mga sakit. Tingnan
sakit. Tingnan ang tarpapel)
ang tarpapel)
Show a picture of an interview.
Ask: Have you watched an
interview on television? Today, we
will listen to an interview. Play any lively music and
Have you ever met an obstacle • Unlock the following words: ask children to dance like
B. Paghahabi sa layunin ng aralin on your way going to places? expired, kontaminado, food-borne
any of the animal they
diseases
What are those obstacles? How • Remind the pupils of what to do like to imitate.
did you overcome those while listening.
obstacles so you can reach your Cite example of obstacles in
destination on time? your life. Audio Visual presentations
Show the class a picture of a farm
and invite them to visit the place
Ask the pupils to find a while singing “Old Mc Donald Had a
partner and act out the Farm”. Instruct the pupils to move
interview on their body when they hear the sound
C. Pag-uugnay ng mga Let the children play the Discuss what they have of the animals. Change the name of
halimbawa sa bagong aralin Game Proper Linangin, p. 149 . Call on
“Obstacle Relay” game. another partner to do the
watched on the video. animal and sound words with the
following: 2. Pig – oink, oink; 3. Duck
same. – quack, quack; 4. Horse – neigh,
neigh; 5. Donkey – hee-haw; 6.
Chickens – cluck, cluck.

Why did you win the  How can these elements affect the
Teach the song “Playing
game? moving away to another place?
Instruments” then change the
 What made you lose the  Is changing the speed and
instruments with the following
D. Pagtalakay ng bagong direction important in winning the Have the pupils answer What can you say about
game? instruments and sounds: 1.
konsepto at paglalahad ng game? Why? the given questions the expired foods, the Clarinet – Du, dle, det!
bagong kasanayan # 1  What are the elements  Can you tell us situations that you diseases. 2. Trumpet – Trot! Trot! Trot!
which affect the experienced moving and changing
3. Bass drum – Boom! Boom!
movements of the games? speed as well as directions?
Boom

Instruct the pupils to


move their body
Enhance the learning of Choose one of the
E. Pagtalakay ng bagong according to the
Let the children play the Indoor Games (to be the pupils by asking problem, and explain why
konsepto at paglalahad ng instruments that produce
bagong kasanayan # 2 game “All Run executed) them to work on Gawin, it is not good to our
sounds while singing the
p. health?
song

Ask the children to make the


sound of the following and move
their body accordingly:
 How did you find playing the  How did you find playing the
F. Paglinang sa Kabihasaan game? Why? game? Why?
q. Strong winds blowing
 How will you describe your  How will you describe your Draw what have you
(Tungo sa Formative movement in this kind of game to movement in this kind of game to Have a group activity b. Big waves
Assessment 3) learned today. cMoving car
avoid being hit by the “It’? avoid being hit by the “It’?
sound of the following and move
their body accordingly:
 How did you find playing the  How did you find playing the
F. Paglinang sa Kabihasaan game? Why? game? Why?
q. Strong winds blowing
 How will you describe your  How will you describe your Draw what have you
(Tungo sa Formative movement in this kind of game to movement in this kind of game to Have a group activity b. Big waves
Assessment 3) learned today. cMoving car
avoid being hit by the “It’? avoid being hit by the “It’?
d. Running horse
e. Falling big wood
.

The story will be read along by


the pupils with the teacher.
Please refer to page 349 of the Ask pupils about their Share your experiences to • Ask children what
G. Paglalapat ng aralin sa pang- LM. The teacher should provide Group activity using
araw-araw na buhay cut-out of boys in a running experiences on the the class about this issue makes their body moves
pictures/positions
position as he/she manipulates issue (Continuation)
the cut-outs to be pasted on the
board in an improvised oval

Ang pagkain at inuming hindi Ang pagkain at inuming hindi


The element of time, force and ligtas ay kontaminado ng ligtas ay kontaminado ng
The element of time, force and flow
flow can affect the movement to bakterya. Halimbawa ng mga bakterya. Halimbawa ng mga ito
can affect the movement to and
and away from one another. ito ay ay
away from one another. Speed and
Speed and direction are  panis na  panis na
direction are important in Sounds surround us are
important in performing  nadapuan ng langaw o ipis  nadapuan ng langaw o ipis
performing movement skills.
H. Paglalahat ng Aralin movement skills. Changing speed
Changing speed and direction can
 bilasa o hindi na sariwa  bilasa o hindi na sariwa fun and easy to create
and direction can allow person to  ayon sa tatak sa lata ay  ayon sa tatak sa lata ay body movements.
allow person to move away from
move away from one another. expired na expired na
one another. Participation in
Participation in appropriate  walang takip na itinitinda sa  walang takip na itinitinda sa
appropriate activities will improve
activities will improve the speed kalsada kalsada
the speed and change of direction
and change of direction  maruming tubig  maruming tubig

Let the pupils do the Sack Form three or four pupils each
group in the class. Animates or
Race. Then, let each make body movement and
member describe the sound they pick twosource of
movement done by each sound listed in a flashcard.. Let
them answer the
pair of players from both Refer to page 350-351 of Let the pupils work on Answer the exercises
I. Pagtataya ng Aralin rubric/checklist after performing
teams by checking the the LM. Palalimin, p. 439 given by the teacher. in front of the class.
correct column. The a. duck d. Airplane g. guitar
teacher may provide each b. drumset e.Snake h. sewing
machine
pupil with a checklist for c.motorcykle f.Tall tree i. storm
their consumption.

Gumawa ng panayam
sa nanay ng iyong
Tell the children to use the kalaro. Tanungin kung Cut or draw pictures that
concept of moving and sino ang nakaranas ng show man‟s or woman‟s
J. Karagdagang gawain para sa
takdang-aralin at remediation changing speed in pananakit ng tiyan o body movement base on
situations where they are pagtatae. Alamin kung the different sound
applicable. ano ang naging dahilan source
nito. Isulat ang sagot sa
notebook.
Gumawa ng panayam
sa nanay ng iyong
Tell the children to use the kalaro. Tanungin kung Cut or draw pictures that
concept of moving and sino ang nakaranas ng show man‟s or woman‟s
J. Karagdagang gawain para sa
takdang-aralin at remediation changing speed in pananakit ng tiyan o body movement base on
situations where they are pagtatae. Alamin kung the different sound
applicable. ano ang naging dahilan source
nito. Isulat ang sagot sa
notebook.

V. Mga Tala

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


VI. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na

nakakuha ng 80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na

nangangailangan ng iba pang

gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial?

Bilang ng mag-aaral na

nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mag-aaral na

magpapatuloy sa

remediation?

E. Alin sa mga istratehiyang

pagtuturo ang nakatulong ng

lubos?Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking

naranasan na nasolusyunan sa

tulong ng aking punongguro at

superbisor?

G. Anong kagamitang panturo


ang aking nadibuho na nais

kong ibahagi sa mga kapwa ko

guro?
Paaralan Paaralang Elementarya ng Sico Baitang/Antas 2
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG Guro ANALOU G. FERMALAN Asignatura MOTHER TONGUE
(Pang-araw-araw na Tala Sa Pagtuturo)
Petsa/Oras November 5-9, 2018 Markahan IKATLONG MARKAHAN

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN

*Demonstrates expanding
knowledge and use of
appropriate grade level Demonstrates the ability
A. Pamantayang Demonstrates
vocabulary and concepts.
Demonstrates
to formulate ideas into
understanding of grade understanding of grade
Pangnilalaman level literary and
*Demonstrates
level narrative and
sentences or longer texts
understanding of grade level using conventional
informational texts informational texts.
narrative and informational spelling.
texts.

Uses literary and


*Uses expanding vocabulary narrative Uses developing
Comprehends and
knowledge and skills in both oral texts to develop knowledge and skills to
appreciates grade level and written forms.
B. Pamantayan sa comprehension and write clear and coherent
narrative and *Uses literary and narrative texts to
appreciation of grade sentences, simple
Pagganap informational texts. develop comprehension and
appreciation of grade level level appropriate paragraphs, and friendly
appropriate reading materials. reading letters from a variety of
materials stimulus materials.

Nakikinig at nakikilahok sa
Naipakikita ang pag-unawa sa
talakayan ng pangkat o Naibibigay ang kahulugan ng mga salitang tekstong binasa sa pamamagitan
Naibibigay ang kahulugan ng mga
klase. binasa ng pagsagot sa literal at mas
salitang binasa
Nababasa nang may pag-unawa ang mataas na antas na mga tanong.
Nakaaawit ng isang jingle kuwentong binubuo ng mga salitang pinag- Naipakikita ang pagmamahal sa
Nababasa nang may pag-unawa ang
kuwentong binubuo ng mga salitang
o chant gamit ang mga aaralan. gawaing pagbasa sa
C. Mga Kasanayan sa salitang angkop sa sariling
Nababasa ng wasto at may
kahusayan ang kuwento
pamamagitan ng pakikinig na
mabuti at pagbibigay ng komento
pinag-aaralan.
Nakababasa ng sariling likha na may Nakapagbibigay ng
Pagkatuto kultura. Nagagamit ang kakayahan sa pag-unawa sa
pagbasa ng mahihirap na salita. o reaksyon sa kuwentong
wastong intonasyon at ekspresyon.
Nakasusulat ng maikling kuwento na
lingguhang pagsusulit
Natutukoy ang mga Natutukoy ang mahahalagang detalye ng napakinggan.
may tagpuan, mga tauhan at
tekstong binasa Naipakikita ang pag-unawa sa
sangkap o elemento ng MT2VCD-IIIa-i-1.2 kuwento sa pamamagitan ng
mahahalagang pangyayari..
MT2C-IIIa-i-2.3
isang maikling kuwento. MT2R-CIIIb-c-4.5 pagsasadula nito
MT2R-CIIIb-c-4.5
MT2LCIIIb-c-4.5

Modyul 20: Modyul 20: Modyul 20: Modyul 20: Lingguhang Pagsusulit
Sangkap o elemento ng isang maikling Pagbibigay kahulugan Pagbibigay reaksyon sa Pagbasa at pagsulat ng maikling
II. NILALAMAN kuwento. Pagtukoy ng mahahalagang detalye sa kuwentong napakinggan kuwento
Maikling kuwento na may tagpuan, kuwento
mga tauhan at mahahalagang
pangyayari
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian K-12 CG p.113 K-12 CG p.113 K-12 CG p.112 K-12 CG p.112
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro 173-174 174-177 177-178 178-179
2. Mga pahina sa Kagamitang
140-143 144-146 153-154 155
Pang – mag -aaral
3. Mga pahina sa teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning Resource

B. Iba pang Kagamitang Panturo Tarpapel, larawan Tarpapel, larawan Tarpapel, larawan Tarpapel, larawan Summative test files
IV. PAMAMARAAN

Ipagawa ang chant na Ipabasa ang mga salita at


A. Balik – Aral sa nakaraang Itanong ang mga Ipabasa ang mga salitang
mababasa sa LM p 141 sa
mga pangungusap na mula sa kuwento sa LM sa
aralin at/ o pagsisimula ng mga bata. Pumalakpak ng detalye tungkol sa Awit
bagong aralin dalawa at ipitik ng isa ang magbibigay ng kahulugan sa pahina 155
kuwentong binasa.
mga daliri para sa ritmo nito mga ito sa LM.

Itanong kung ano ang


tamang paraan ng
pagligo. Ipatukoy ang
una, ikalawa, ikatlo, at
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ipagawa ang chant sa bawat Nakapulot na ba kayo ng huli.
pangkat. Itanong kung ano ang
isang bagay na hindi sa
naramdaman nila habang
ginagawa ang chant. Itanong din inyo? Ano ang inyong .Basahin ang mga pangyayari. Pagbibigay ng
a. Napabalik sa may-ari ang
kung ano ang tinutukoy ng chant. ginawa? pitaka. pamantayan
b. Ibinigay niya ito sa kaniyang
guro.
Ipabasa ang kabuuan ng c. Pinasalamatan siya ng may-ari
kuwentong, “Ang Batang ng pitaka.
Ipabasa ang buod ng Ipabasa rin ang kuwento
C. Pag-uugnay ng mga Matapat” sa LM nang tuloy- d. Nakapulot si Mona ng pitaka.

halimbawa sa bagong aralin kuwentong Ang Batang Tukuyin kung alin ang una, tungkol sa “Ang Batang Pagsasabi ng panuto
tuloy. Ipabasa rin ang ikalawa, ikatlo, at huling
Matapat. Matapat”.
kuwento nang may paghinto pangyayari.
at interaksiyon.

Ipasagot ang ikatlong hanay


Gamitin ang story map upang
sa prediction chart na nasa Paano ninyo binasa ang
D. Pagtalakay ng bagong talakayin ang sangkap o LM, pahina 145. Ibahagi ang Tukuyin kung alin ang mga salita? Paano ang
konsepto at paglalahad ng elemento ng kuwento. Ipasuri at sagot sa klase.Alamin kung una, ikalawa, ikatlo, at pagkakasulat ng mga Pagsagot sa pagsusulit
bagong kasanayan # 1 pasagutan ang story map na magkapareho ang hula at huling pangyayari. salita at pangungusap sa
makikita sa LM.p 142
tunay na sagot. Ipaliwanag kuwento?
ang sagot

Sagutan ang sumusunod na tanong.


Sino ang mga gumagalaw o kumikilos sa kuwento? Kailan nangyari ang kuwento?
Ano ang tawag sa kanila? Ano ang nakita ni Mona?
(Sina Mona at Gng. Maulawin ang gumagalaw o
Saan pupunta si Mona ng makapulot siya
kumikilos sa kuwento. Ang tawag sa kanila ay mga
tauhan ng kuwento.) ng pitaka? Ano ang ginawa ninyo
E. Pagtalakay ng bagong Saang lugar o pook nangyari ang kuwento? (sa
paaralan)
Bakit ibinigay ni Mona ang pitaka sa sa mga pangyayari?
kaniyang guro?
konsepto at paglalahad ng Ang paaralan ay tinatawag natagpuan. Ang tagpuan
ang nagpapakita kung saan naganap ang pangyayari Tama ba ang kaniyang ginawa?Bakit? Paano ninyo
bagong kasanayan # 2 o kuwento.
Ano-ano ang naganap sa kuwento? Kung ikaw si Mona, ano ang gagawin mo napagsusunod-sunod
a. Nakapulot si Mona ng pitaka sa napulot na
b. Ibinigay niya ito sa kanyang guro
pitaka?
ang mga ito?
c. Napabalik sa may-ari ang pitaka
d. Pinasalamatan siya ng may-ari ng pitaka

Ipagawa ang pangkatang gawain .


a. Pangkat I: Kilalanin Mo Ako!
b. Pangkat II: Kuwento Ko, Ayusin
1. Pinatnubayang Pagsasanay
F. Paglinang sa Kabihasaan Mo!
Ipagawa ang Gawain 1 sa LM.
c. Pangkat III: Iarte Mo! Gawin ang Gawain 3 sa
(Tungo sa Formative 2. Malayang Pagsasanay
d. Pangkat IV: Kuwento Ko, Awitin Mo
Assessment 3) Ipagawa ang Gawain 2 sa LM. LMpp 154
Ipagawa ang pangkatang gawain .
a. Pangkat I: Kilalanin Mo Ako!
b. Pangkat II: Kuwento Ko, Ayusin
1. Pinatnubayang Pagsasanay
F. Paglinang sa Kabihasaan Mo!
Ipagawa ang Gawain 1 sa LM.
c. Pangkat III: Iarte Mo! Gawin ang Gawain 3 sa
(Tungo sa Formative 2. Malayang Pagsasanay
d. Pangkat IV: Kuwento Ko, Awitin Mo
Assessment 3) Ipagawa ang Gawain 2 sa LM. LMpp 154

Pumalakpak kung tauhan,


pumadyak kung tagpuan, at umikot
kung pangyayari ang sumusunod: Ipabasa ang mga salita at
1. Guro Ipasunod-sunod ang
G. Paglalapat ng aralin sa pang- kuwento sa buong klase, Magpakita ng katapatan
araw-araw na buhay
2. Pinasalamatan siya ng ale. mga pangyayari sa
3. Sa isang kaharian pangkatan, magkapareha at sa pagsusulit.
Gawain 3 sa LM p 154 isahan.
4. parke
5. Mariang Sinukuan

Binibigkas/Binabasa natin ang mga


salita ayon sa papantig na baybay
nito.
Binabasa din natin ang bawat
salita na may diin sa tamang
Paano napagsusunod- pantig. Isinusulat natin ang isang
Ano-ano ang sangkap ng Paano ninyo naunawaan ang kuwento namay tauhan,
sunod ang mga
H. Paglalahat ng Aralin isang kuwento? Ipabasa kuwento? Ipabasa ang tagpuan,at pangyayari. Ang
pangyayari? Ipabasa unang pangungusap sa bawat
ang Tandaan sa LM. Tandaaan
ang Tandaan sa LM. 155 talata ngisang kuwento ay
nakapasok. Ang bawat
pangungusap sa isang kuwento
ay nagsisimula sa malaking letra
atnagtatapos sa wastong bantas.

a. Sino ang pangunahing tauhan sa


kuwento? Ano-ano ang katangian
niya?
Pakinggan natin ang pag-uulat ng Lagyan ng bilang 1-5 ayon sa Bumuo ng isang maikling
Pangkat I
b. Aling pangyayari ang unang
pagkakasunod-sunod ng mga kuwento tungkol sa isang
ito. mag-aaral na katulad mo
naganap sa kuwento?ang pangalawa? _____ a. Painitin ang kawali at
Kumuha ng ibang kuwento ang pangatlo? Pakinggan natin ang
lagyan ng mantika. na may tagpuan, tauhan
mula sa ibang aklat. Pangkat II at pangyayari. Sundin ang Itala ang mga puntos ng
_____ b. Biyakin ang itlog.
I. Pagtataya ng Aralin c. Paano ipinakita ni Mona ang
_____ c. Ilagay ang binating
Ipatukoy ang sangkap o pagiging matapat? Kung kayo si Mona, pamantayan sa pagsulat. mag-aaral.
itlog sa kawali
elemento nito. gagawin din ba ninyo ang kaniyang
hanggang maluto.
Basahin sa klase ang
ginawa? Panoorin natin ang Pangkat III ginawa gamit ang tamang
d. Ano ang katapatang ipinakita ni _____ d. Lagyan ito ng asin.
Mona? Ano ang ginawa niya sa _____ e. Batiin ang itlog. intonasyon at ekspresyon
kaniyang napulot? Dapat ba siyang sa pagbasa
tularan?Panoorin at pakinggan natin
ang Pangkat IV

Bigyan ng paghahamon ang


J. Karagdagang gawain para sa
mga mag-aaral para sa
takdang-aralin at remediation susunod na pagtataya.
Bigyan ng paghahamon ang
J. Karagdagang gawain para sa
mga mag-aaral para sa
takdang-aralin at remediation susunod na pagtataya.

V. Mga Tala

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na

nakakuha ng 80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na

nangangailangan ng iba pang

gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial?

Bilang ng mag-aaral na

nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mag-aaral na

magpapatuloy sa

remediation?

E. Alin sa mga istratehiyang

pagtuturo ang nakatulong ng

lubos?Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking

naranasan na nasolusyunan sa

tulong ng aking punongguro at

superbisor?

G. Anong kagamitang panturo

ang aking nadibuho na nais


kong ibahagi sa mga kapwa ko

guro?
Paaralan Paaralang Elementarya ng Sico Baitang/Antas 2
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG Guro ANALOU G. FERMALAN Asignatura FILIPINO
(Pang-araw-araw na Tala Sa Pagtuturo)
Petsa/Oras November 5-9, 2018 Markahan IKATLONG MARKAHAN

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN

Naipamamalas ang
Naipamamalas ang
A. Pamantayang kakayahan at tatas sa
Naisasagawa ang kakayahan at tatas sa
Nagkakaroon ng
pagsasalita at papaunlad na kasanayan
Pangnilalaman pagpapahayag ng sariling
mapanuring pagbasa upang pagsasalita at pagpapahayag
sa wasto at maayos na
mapalawak ang talasalitaan ng sariling ideya, kaisipan,
ideya, kaisipan, karanasan karanasan at damdamin pagsulat
at damdamin

Nababasa ang usapan, tula, talata, Naipahahayag ang Nakasusulat nang may wastong
Naipahahayag ang kuwento nang may tamang bilis, ideya/kaisipan/damdamin/re baybay, bantas at mekaniks ng
B. Pamantayan sa ideya/kaisipan/damdamin/reaksy diin, tono, antala at ekspresyon aksyon nang may wastong pagsulat
Pagganap on nang may wastong tono, diin, F2TA-0a-j-3 tono, diin, bilis, antala at
bilis, antala at intonasyon intonasyon

Nakapagbibigay ng maikling Nasasabi ang pagkakatulad at Nakapagbibigay ng maikling Nasisipi nang wasto at malinaw
C. Mga Kasanayan sa panuto gamit ang lokasyon pagkakaiba ng mga pantig/salita panuto gamit ang lokasyon ang isang talata Nakapagbibigay ng lingguhang
Pagkatuto F2PS-IIIb-8.2 F2PP-IIIb-6 F2PS-IIIb-8.2 F2KM-IIIb-e-1.4 pagsusulit

Aralin 2: Pagsasabi ng Aralin 20: Aralin 20: Aralin 20: Lingguhang Pagsusulit
Mensahe Pandiwang Pangnagdaan
II. NILALAMAN Pagsusunod-sunod ng mga Paggamit ng mga Salitang
Pangyayari Kilos sa Pangungusap

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian K-12 CG p.31 K-12 CG p.31 K-12 CG p.31 K-12 CG p.31
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro 107-108 108-109 109 109-110
2. Mga pahina sa Kagamitang
76-279 280-283 276-284 285-287
Pang – mag -aaral
3. Mga pahina sa teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
Summative test files
mula sa portal ng Learning Resource Summative test files

B. Iba pang Kagamitang Panturo mgababala/paalala na nakasulat sa istrip ng kartolina


IV. PAMAMARAAN
Ano-ano ang ginawa mo noong
Isulat sa sulatang papel ang salitang kilos sa Magpakita ng mga larawan ng buhay Punan ng angkop na salitang kilos nagdaang Sabado?
bawat pangungusap. ngparuparo. upang mabuo ang pangungusap. Isulat ang mga pangungusap na
A. Balik – Aral sa nakaraang 1. Nakakita si Lito ng karatula. Ipaayos ang mga larawan ayon sa kung paano Si Lita ay ______ng tubig dahil sa ibibigay ng mga bata.
2. Ano kaya ang nakasulat? nagiging paruparo ang uod.
aralin at/ o pagsisimula ng 3. “Naku!” Ang kaniyang reaksyon sa sinabi. Sa tulong ng mga larawan, ipakuwento sa mga sobrang pagkauhaw. Ipatukoy ang mga pandiwang Awit
bagong aralin 4. Bawal umihi dito. bata ang mga pagbabagong Ako ay _______ng maruruming damit pagnagdaan na ginamit.
5. Pakiusap, sumunod sana ang lahat. nagaganap sa isang uod kahapon.

Ipakita ang larawan ng mga


batang nanakapila habang
Ipaguhit sa mga bata ang ginagawa itinataas ang watawat
nila mula pagkagising hanggang sa ng Pilipinas. Magpakita ng larawan ng mga
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ano-anong paalaala ang nabasa makarating sila sa paaralan. Pag-usapan ang ipinakita ng mga bayani ngating bansa.
mo sa iyong kapaligiran? Pag-usapan ang mga larawang bata sa larawan. Kilalanin ang bawat isa. Ano ang
Ano ang ginawa mo nang iginuhit ng mga bata. nagawa nila para sa bansa?
mabasa ito Pagbibigay ng
Magpakita ng ilang pamantayan
babala/paalala na nakasulat sa
istrip ng kartolina.
Saan ito makikita? Basahin ang kwento sa pahina 280
sa LM.
C. Pag-uugnay ng mga Ano ang ibig sabihin ng bawat Ipabasang muli ang kuwento Ipabasa ang Batang Bayani sa LM
isa? Pagsasabi ng panuto
halimbawa sa bagong aralin Ano ang dapat mong gawin
sa LM p 280 p. 285
kapag nakita mo ito?
Ano ang mangyayari kung hindi
mo susundin ang kahulugan nito

1. Tungkol saan ang tula?


2. Anong mensahe ang hatid sa atin ng
tula?
3. Bakit dapat papurihan ang bata?
D. Pagtalakay ng bagong 4.Bakit dapat siyang alayan ng bulaklak?
Basahin ang kwentong “Ang Sagutin ang Gawin natin sa LMp281 Ipasagot ang Gawin natin sa 5. Ibigay ang mga salitang may
konsepto at paglalahad ng Paalala kay Arnel” sa pahina LM p. 283 salungguhit. Sabihin kung anong aspekto Pagsagot sa pagsusulit
bagong kasanayan # 1 ng pandiwa ang ginamit.

1. Bakit nagmamadali si Arnel?


2. Sino ang magkaklase sa kuwento? Gamitin ang sumusunod sa
3.Ano ang ginawa ni Arnel nang maalala niya
E. Pagtalakay ng bagong ang leksiyon sa Araling Panlipunan? sariling pangungusap.
4. Bakit nilapitan ni Arnel si Lito? Ipagawa ang sanayin natin sa LM p Sagutin ang Sanayin natin sa Inilaan tawagin tumulong
konsepto at paglalahad ng 5. Kung ikaw si Arnel, ganoon din ba ang 281-282 LM p 283
bagong kasanayan # 2 gagawin mo? Ipaliwanag ang sagot.
6. Ano ang mensahe ng kuwento?

Gamit ang pandiwa, gumawa ng mga


Lagyan ng bilang mula 1-6 ang mga B. Isulat sa sagutang papel ang pandiwang pangungusap tungkol sa mga larawan.
pangnagdaan sa bawat hanay.
larawan ayon sa tamang 1. nagsaya masaya magsasaya
F. Paglinang sa Kabihasaan Nakasanayan mo ba ang mga ito? pagkakasunod-sunod nito. 2. tatawag tinawag tinatawag
Lagyan ng tsek (/) kung Oo, 3. nagbibigay magbibigay nagbigay
(Tungo sa Formative Minsan, o Hindi. ( tingnan ang mga larawan sa
4. aalis umalis umaalis
5. matulog natutulog natulog
Assessment 3) ( tingnan ang tsart sa tarpapel ) pisara )
( tingnan ang ibang larawan sa pisara )
larawan ayon sa tamang 1. nagsaya masaya magsasaya
F. Paglinang sa Kabihasaan Nakasanayan mo ba ang mga ito? pagkakasunod-sunod nito. 2. tatawag tinawag tinatawag
Lagyan ng tsek (/) kung Oo, 3. nagbibigay magbibigay nagbigay
(Tungo sa Formative Minsan, o Hindi. ( tingnan ang mga larawan sa
4. aalis umalis umaalis
5. matulog natutulog natulog
Assessment 3) ( tingnan ang tsart sa tarpapel ) pisara )
( tingnan ang ibang larawan sa pisara )

Pangkatin ang mga bata. Ipagawa


ang Sanayin Natin sa LM pahina 279
B. Sabihin kung ang sumusunod na Payak ang pangungusap kapag
pahayag ay paalala o babala. Magbigay ng halimbawa ng ito ay may isang diwa lamang.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- 1. Bawal magtinda dito!
Pangkatang Gawain pandiwang pangnagdaan at Ang gumaganap ng kilos ay Magpakita ng katapatan
araw-araw na buhay 2. Mag-ingat sa inyong pagtawid!
gamitin ito sa pangungusap. maaaring pangngalan o sa pagsusulit.
3. Dapat tayong maligo araw-araw.
4. Bawal ang maingay . panghalip.
5. Maglakad nang marahan.

Ang babala ay pahayag na Gamitin sa payak na


nagpapaalala na mag-ingat. Ang pandiwa ay nagsasaad ng pangungusap ang sumusunod na
pandiwa.
Ang paalala ay nagbibigay ng kilos o galaw sa loob ng 1. lumipad
panuto Paano natin napagsusunud-sunod pangungusap. Ang mga
H. Paglalahat ng Aralin o direksyon ng gagawin. ang mga larawan o pangyayayari? salitang kilos na naganap o
2. kumain
3. gumapang
tapos na ay nasa aspektong 4. lumiban
pangnagdaan 5. humiga

Piliin ang wastong pandiwa na angkop


Sabihin ang mensaheng nais sa pangungusap.
ipabatid ng mga 1. (Binibili, Binili) ko sa Marikina ang Sumulat ng isang pangungusap tungkol
babala at paalala. aking sapatos noong Sabado. sa larawan. Isulat ito sa paraang kabit-
2. Marami akong (ginawa, gagawin) kabit.
1. Pumila nang maayos! Iapagawa ang linangin natin sa LM kanina. Itala ang mga puntos ng
I. Pagtataya ng Aralin 2. Bawal umihi rito! p282-283
3. Si Paulo ay (pinagsabihan,
3. Tumawid sa tamang tawiran. pinagsasabihan) ng kaniyang ama mag-aaral.
noong isang araw.
4. Huwag magtulakan 4. (Pupunta, Pumunta) ako sa Makati
5. Bawal manigarilyo rito! kahapon.
5. (Umulan, Umuulan) kagabi.

Bigyan ng paghahamon ang


J. Karagdagang gawain para sa
mga mag-aaral para sa
takdang-aralin at remediation susunod na pagtataya.
Bigyan ng paghahamon ang
J. Karagdagang gawain para sa
mga mag-aaral para sa
takdang-aralin at remediation susunod na pagtataya.

V. Mga Tala

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na

nakakuha ng 80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na

nangangailangan ng iba pang

gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial?

Bilang ng mag-aaral na

nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mag-aaral na

magpapatuloy sa

remediation?

E. Alin sa mga istratehiyang

pagtuturo ang nakatulong ng

lubos?Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking

naranasan na nasolusyunan sa

tulong ng aking punongguro at

superbisor?

G. Anong kagamitang panturo


ang aking nadibuho na nais

kong ibahagi sa mga kapwa ko

guro?
Paaralan Paaralang Elementarya ng Sico Baitang/Antas 2
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG Guro ANALOU G. FERMALAN Asignatura MATHEMATICS
(Pang-araw-araw na Tala Sa Pagtuturo)
Petsa/Oras November 5-9, 2018 Markahan THIRD QUARTER

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN

A. Pamantayang
Demonstrates understanding of Demonstrates understanding of unit Demonstrates understanding Demonstrates understanding of
Pangnilalaman unit of fractions… of fractions… of unit of fractions unit of fractions

B. Pamantayan sa Is able to recognize and Is able to recognize and represent Is able to recognize and Is able to recognize and
represent unit fractions in unit fractions in various forms and represent unit fractions in represent unit fractions in
Pagganap various forms and concepts . concepts . various forms and concepts . various forms and concepts .

Compares similar fractions using


Identifies other fractions less Visualizes similar fractions (using Reads and writes similar relation symbols.
than one with denominators 10 group of objects and number line). fractions. M2NS-IIIf-77.2
C. Mga Kasanayan sa and below. M2NS-IIIf-72.3 M2NS-IIIf-76.2 Administer Summative Test
Pagkatuto .
M2NS-IIIe-79.1

Lesson 73:
Lesson 71: Lesson 72: Read and write similar Lesson 74:
Visualize and identify other Visualize and identify similar fractions Compare similar fractions
II. NILALAMAN
fractions Summative Test
fractions less than one using relation symbols
with denominators 10 and
III. KAGAMITANG PANTURO below
A. Sanggunian K-12 CG p.44 K-12 CG p.45 K-12 CG p.45 K-12 CG p.44
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro 225-227 228-230 230-232 232-235
2. Mga pahina sa Kagamitang
154-157 157-158 168-172 172-173
Pang – mag -aaral
3. Mga pahina sa teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning Resource

Lunes
tarpapel, pictures Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
tarpapel, pictures
Learning Module tarpapel, pictures Learning Module tarpapel, pictures
Illustrations of halves and Learning Module Illustrations of halves and Learning Module
B. Iba pang Kagamitang Panturo Illustrations of halves and fourths
fourths
Illustrations of halves and fourths Summative test files
fourths Activity cards/sheets Activity cards/sheets
Activity cards/sheets
Activity cards/sheets
IV. PAMAMARAAN
Give each pupil a slateboard or show me
Review – Do this as group activity. Drill – Use flashcards of unit fractions board. Let them write their answer on it.
Visualize the following fractions using group Let the whole class read the Prepare these fractions on a card. Show
A. Balik – Aral sa nakaraang of objects.
fractions. them. Let them compare the two unit
1. Drill – Do this as group activity. Example: fractions using relation symbols.
aralin at/ o pagsisimula ng 226 Dictate the following fractions. Let Song
bagong aralin the class write them on their paper
or on the slateboard/show me board.

Group the pupils and play “Bring


Me”. Get two identical pictures
Let the group bring pencil, then ask the pupils to spot
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Prepare strips of papers equal to the number of the similarities and
ballpen, coins etc. your pupils. Write to each strip the name of Show a picture of a girl jogging.
It doesn’t matter who brings the animals. At your signal, the pupils will group differences. Let the class describe it.
first. themselves according to the name of the animals Then ask the benefits of jogging.
they received. The trick is they will look for their
group using the sounds of the animals only. Setting of standard

Group the pupils. Give each group 32 counters. Ask the pupils to bring out one whole
Use the materials that each Instruct them to separate the counters into 4 groups.
Ask: How many were there in each group?
sheet of paper. Present this problem on the
Tell them to divide the paper into 4 equal
C. Pag-uugnay ng mga group brought to present the Say: Take away 2 pieces from the first group. What is the fractional part
of the taken counters? parts. board
lesson. Group the materials and Say: Take away 5 counters from the second group? What is the fractional
Take away 1 part. . Giving of instruction
halimbawa sa bagong aralin tell them that they are set of
part of the taken counters?
Say: Take away 7 counters from the third group? What is the fractional Ask: What is the fractional part of the
part of the taken counters? taken part?
pencil, ballpen, coins, etc. Say: Take away 5 counters from the fourth group? What is the fractional
part of the remaining counters? How about the remained part?

Group the pupils into 5 groups. Give each


What is the fractional part of (raising one
pencil)? group 2 strings of the same length.
Instruct them to divide each string into 4
Get two pencils. Ask the pupils of their
fractional part. Draw the above situation equal parts. On the first string, take away
D. Pagtalakay ng bagong This time introduce other fractions and using bar as shown below 2 parts and in the second string take
away 1 part. Then ask them to compare
konsepto at paglalahad ng how they are visualized. the lengths of the remaining pieces. Supervising the test
bagong kasanayan # 1 Example: of the set of rulers. Ask: Which is longer?
How many rulers are there? How many
are ringed? Then show this illustration:
What part of the rulers is ringed?

Teach the pupils how the Who jogs longer?


Ask: What is common among the fractions are read. Compare the two fractions using relation
fractions? Post these set of fractions and let symbol as shown or you may ask the
E. Pagtalakay ng bagong the class read them. pupils to use their previous knowledge to
Tell the class that they are called Show honesty in answering the
konsepto at paglalahad ng similar fractions.
Group the pupils then tell them compare the fractions.
test questions
bagong kasanayan # 2 to write similar fractions. Tell
Let them describe these fractions. them to exchange papers and
read the fractions.

F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment 3)
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment 3)

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes

Basahin ang kalagayan sa ibaba. Ipakita ang kalagayan sa ibaba gamit ang Maghanap ng kapareha.
number line. Basahin at sagutin ang kalagayang ito.
Ipakita ang bahaging kinain ni Magsulat ng limang similar fraction. Paghambingin ang bahagi ng bibingka na
Dagul. Bumili ang nanay ng sumusunod; ¾kilo Ipakita ito sa inyong guro.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- kinain nina Ara at Yexiel.
Kinain ni Dagul ang dalawang ng2/4karne ng baboy, ¼ kilo ng cabbage at Pagkatapos ay ipabasa ito sa iyong Si Ara ay kumain ng 3/8 ng bibingka
araw-araw na buhay bahagi ng cake na hinati sa 7.
kilo ng beans. Ipakita ang kilo ng kapareha.
samantalang si Yexiel naman ay 2/8 nito.
pagkaing nabanggit gamit ang number Magpalitan ng pagbasa ng mga
Sino ang kumain ng kaunti?
line. similar fraction na isinulat.

In comparing similar fractions,


the bigger the numerator the
bigger it is. On the other hand,
Other fractions are fractions with the smaller the numerator, the
numerators other than 1. Similar fractions are group of fractions Reading similar fractions is just like
you are reading unit fractions. smaller
On it is.
the other hand, the smaller the numer
We can visualize other fractions using with the same denominators. To numerator,
compare the similar fractions, we
number line and grouping of objects. First, read the numerator then smaller it is.
To visualize similar fractions, divide the followed by the denominator as part use =, >, and < symbols.
To visualize other fractions, divide the wholes into similar equal parts. of the whole.
whole into equal parts as shown by the To compare similar fractions
H. Paglalahat ng Aralin denominator. Then the numerator tells To identify if the fractions are similar, Example: 6/9, it is read as six-ninths.
just look at their denominators. If their To write similar fractions, the number we use =, >, and < symbols.
how many parts of the whole. above the bar line is the numerator
Other fractions (aside from unit fractions) denominators are the same, then they and the number below the bar line is
are fractions with numerators more than are similar.
one. the denominator.

Copy the following set of fractions


on your paper. Then compare them
using relation symbols such as >, =
Piliin ang hindi unit fraction sa bawat and <.
bilang. Isulat ito sa iyong papel.
I. Pagtataya ng Aralin Recording the test resulte

Paghambingin ang pares ng similar


J. Karagdagang gawain para sa fraction sa ibaba. Gamitin ang =, >, Challenge the pupils for the
at <. Gawin ito sa iyong papel.
takdang-aralin at remediation ( tingnan ang LM p. 173 ) next test.
Paghambingin ang pares ng similar
J. Karagdagang gawain para sa fraction sa ibaba. Gamitin ang =, >, Challenge the pupils for the
at <. Gawin ito sa iyong papel.
takdang-aralin at remediation ( tingnan ang LM p. 173 ) next test.

V. Mga Tala

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


VI. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na

nakakuha ng 80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na

nangangailangan ng iba pang

gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial?

Bilang ng mag-aaral na

nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mag-aaral na

magpapatuloy sa

remediation?

E. Alin sa mga istratehiyang

pagtuturo ang nakatulong ng

lubos?Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking

naranasan na nasolusyunan sa

tulong ng aking punongguro at


superbisor?

G. Anong kagamitang panturo

ang aking nadibuho na nais

kong ibahagi sa mga kapwa ko

guro?
Paaralan Paaralang Elementarya ng Sico Baitang/Antas 2
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG Guro ANALOU G. FERMALAN Asignatura ESP
(Pang-araw-araw na Tala Sa Pagtuturo)
Petsa/Oras November 5-9, 2018 Markahan IKATLONG MARKAHAN

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng kamalayan sa karapatang pantao ng bata, pagkamasunurin tungo sa kaayusan at kapayapaan ng kapaligiran at ng
Pangnilalaman bansang kinabibilangan

B. Pamantayan sa Naisasagawa nang buong pagmamalaki ang pagiging mulat sa karapatan na maaaring tamasahin
Pagganap

C. Mga Kasanayan sa Nakapagpapahayag ng kasiyahan sa karapatang tinatamasa


EsP2PPP- IIIc– 8
Pagkatuto
ARALIN 2
II. NILALAMAN 1. Pagmamahal sa Bansa
1.1. Pagkamasunurin (Obedience)
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian K-12 CG p.34 K-12 CG p.34 K-12 CG p.34 K-12 CG p.34
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro P.68-70
2. Mga pahina sa Kagamitang
P. 166-173 P. 166-173 P. 166-173 P. 166-173
Pang – mag -aaral
3. Mga pahina sa teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Summative test files
Learning Resource
oslo paper upang gawing guhitan,
B. Iba pang Kagamitang Panturo krayolang pangkulay sa mga iginuhit

IV. PAMAMARAAN
Sumulat ng mga pangungusap tungkol sa
mga larawan sa ibaba. Naipapakita ba na
masaya ang mga bata sa larawan?
Basahin at isaulo ang Gintong Aral: Paano mo maipapakita ang iyong Bakit kinakailangang maging
A. Balik – Aral sa nakaraang Sa pamilya nagmumula kasiyahan sa mga karapatang iyong masaya kayo sa pagtamasa ng
aralin at/ o pagsisimula ng Karapatang tinatamasa ng isang bata.
tinatamasa? Banggitin ang iyong inyong mga karapatan bilang
Awit
bagong aralin mga karapatan isang bata?

Napag-aralan mo sa
nakaraang aralin na ang Itanong sa mga bata:
1. Masaya ka bang pinapasalamatan
ang iyong mga magulang at guro
Magpapaskil ng isa o higit
isang batang tulad mo ay a. Naging masaya ba kayo sa pagtamasa sa inyong mga
karapatan? bilang ganti sa mga karapatang pang larawan na
may mga karapatan. b. Paano ninyo maipapakita ang iyong kasiyahan?
c.Magagalit ba kayo sa inyong kapwa sa tuwing tinatamasa
ipinagkakaloob nila sa iyo?
2. Paano mo naipapakita na ikaw ay
nagpapakita ng mga
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Masaya mo bang ninyo ang inyong mga karapatan?
d.May kilala ba kayong mga batang malungkot sapagkat masaya sa kanila? karapatang dapat
tinatamasa ang mga ito? hindi nila tinatamasa ang kanilang mga karapatan?
e.Ano ang iyong mararamdaman kung ang iyong mga
3. Bakit kailangang maging kasiya-siya
ang pagtanggap mo sa iyong mga
tamasahin ng isang batang
karapatan ay di mo tatamasahin?
karapatan? tulad mo . Maaring
magsaliksik sa internet ng
mga larawan o video nito. Pagbibigay ng pamantayan
Napag-aralan mo sa
nakaraang aralin na ang Itanong sa mga bata:
1. Masaya ka bang pinapasalamatan
ang iyong mga magulang at guro
Magpapaskil ng isa o higit
isang batang tulad mo ay a. Naging masaya ba kayo sa pagtamasa sa inyong mga
karapatan? bilang ganti sa mga karapatang pang larawan na
may mga karapatan. b. Paano ninyo maipapakita ang iyong kasiyahan?
c.Magagalit ba kayo sa inyong kapwa sa tuwing tinatamasa
ipinagkakaloob nila sa iyo?
2. Paano mo naipapakita na ikaw ay
nagpapakita ng mga
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Masaya mo bang ninyo ang inyong mga karapatan?
d.May kilala ba kayong mga batang malungkot sapagkat masaya sa kanila? karapatang dapat
tinatamasa ang mga ito? hindi nila tinatamasa ang kanilang mga karapatan?
e.Ano ang iyong mararamdaman kung ang iyong mga
3. Bakit kailangang maging kasiya-siya
ang pagtanggap mo sa iyong mga
tamasahin ng isang batang
karapatan ay di mo tatamasahin?
karapatan? tulad mo . Maaring
magsaliksik sa internet ng
mga larawan o video nito. Pagbibigay ng pamantayan

Pag-aralan ang mga larawan sa ibaba. Gawain 1


Muling balikan ang kwento ni Kaloy. Bumuo ng apat na pangkat at gawin
Alin sa mga karapatang ito ang iyong 1. Sino ang masaya sa pagtanggap ng kaniyang
ang sumusunod:
nararanasan? Isulat ang letra ng mga karapatan?
iyong sagot sa kuwaderno. Muling balikan ang kwento ni Kaloy. 2. Paano ginagampanan ng inyong mga magulang Pangkat 1 - Gumawa ng listahan ng
ang pagtupad sa inyong mga karapatan?
”Basahin ito at isaisip nang mabuti. 3. Dapat bang makatanggap din kayo ng mga mga karapatang tinatamasa ng mga
C. Pag-uugnay ng mga karapatan katulad ni Kaloy? Bakit? kasapi ng pangkat. Pag-usapan ito sa
4. Ano ang karapatang hindi tinatamasa ni Kaloy
grupo. Ibabahagi ng lider ang Pagsasabi ng panuto
halimbawa sa bagong aralin bilang isang bata?
5. Dapat bang mangyari sa inyo ang nangyari kay kanilang mga napag-usapan.
Kaloy? Bakit?
6. Kaya mo bang mag-aral na mabuti para sa . Talakayin ito sa harap ng klase.
iyong mga magulang? Pangkat 2 - Pumili ng isa sa mga
7. Dapat bang pagmalasakitan ng mga magulang
ang kaniyang mga anak? karapatan at isadula ito sa loob ng 2-
3 minuto.

Muling talakayin ang kwento. Pangkat 3 - Mula sa mga napag-


1. Ano ang masasabi mo kay Kaloy? aralang mga karapatan ng bata,
Masaya ka ba sa iyong mga 2. Ano-anong karapatan ang tinatamasa ng Gawain 1 sabihin kung alin sa mga ito ang
karapatan? Bakit? batang si Kaloy? Punan ang patlang ng iyong mga karapatan ayon
sa nakikita mo sa larawan. Gawin ito sa iyong hindi pa nakakamit. Talakayin ito sa
D. Pagtalakay ng bagong Maliban sa mga nabanggit na 3. Ano-ano ang mga sitwasyon na nagsasabi na kuwaderno. harap ng klase.
tinatamasa ni Kaloy ang kaniyang mga karapatan
konsepto at paglalahad ng karapatan, ano ang iba pang ayon sa kuwentong iyong binasa?
1. Bilang bata, masaya ako kapag
ako ay ___________. Pangkat 4 - Sa isang oslo paper Pagsagot sa pagsusulit
bagong kasanayan # 1 karapatan na inyong nararanasan 4. May kaibahan ba ang buhay mo sa buhay ni gumuhit ng isang larawan na
2. Karapatan kong magkaroon ng
sa ngayon? Kaloy? Pagkumparahin. mabuting ____________________. nagpapakita ng iyong karapatan.
5. May katulad ka bang karanasan sa mga ( tingnan ang tarpapel ) Ipakita sa larawan ang kasiyahan sa
naranasan ni Kaloy? karapatang tinatamasa.

Gawain 2
Piliin mula sa listahan ang mga
tinatamasa mongayon bilang Sabihin kung ano ang iyong
Masaya ka bang tamasahin ang iyong karapatan bilang isang
Isulat sa loob ng puso ang mga isang bata. Kopyahin ang larawan nararamdaman kapag ginagawa
bata?
Nagagawa mo bang magpasalamat sa pagtamasa mo ng
pangungusap na nagpapahiwatig na ng mo ang sinasabi sa
iyong mga karapatan? kayo ay masaya sa pagtanggap ng bahay at isulat sa loob nito ang
E. Pagtalakay ng bagong Gaano kadalas mong pasalamatan ang iyong mga magulang
iyong mga karapatan. pangungusap. Iguhit ang
at guro sa kanilang pagtulong sa iyo sa pagkamit mo ng iyong bilang ng mgakarapatang masaya masayang mukha kapag masaya
konsepto at paglalahad ng mga karapatan?
Bakit kailangang mong magpasalamat sa kanila? Ano ang mong tinatamasa.
ka at malungkot na mukha kung
bagong kasanayan # 2 nararapat mong maramdaman bilang kapalit ng iyong mga
karapatan? hindi. Gawin ito sa inyong
Ang pagpapasalamat ba ay tanda na ikaw ay masaya sa
pagkamit mo ng iyong mga karapatan? kuwaderno.
( tingnan ang pisara )

Ano kaya ang mararamdaman mo Basahin ang iyong mga karapatan.


A. Maisilang at magkaroon ng pangalan Sumulat ng isang maikling talata
Basahin ang kuwento. kung makamit mo ang iyong mga B. Maging malaya at magkaroon ng pamilyang mag-aaruga
C. Mabigyan ng sapat na edukasyon na nagpapahayag ng iyong
F. Paglinang sa Kabihasaan karapatan? Masaya ka ba sa D. Mapaunlad ang kasanayan
Ang Batang si Kaloy E. Magkaroon ng sapat na pagkain at tirahan at malusog at
kasiyahan para sa mga
(Tungo sa Formative pagkamit nito? aktibong katawan
F. Matutuhan ang mabuting asal at kaugalian Mabigyan ng
karapatang iyong tinatamasa.
Assessment 3)
pagkakataon na makapaglaro at makapaglibang

Gawin mo ito sa iyong


G. Mabigyan ng proteksiyon laban sa pagsasamantala, panganib at
karahasang bunga ng mga paglalaban
H. Manirahan sa isang payapa at tahimk na pamayanan
I. Makapagpahayag ng sariling pananaw kuwaderno.

Anu-ano ang iyong mga


karapatan bilang isang bata?
Dapat bang maging masaya
ka sa iyong mga karapatan?
1. Ano ang masasabi mo kay Kaloy?
2. Ano-anong karapatan ang 1.Habang tinatamasa mo ang iyong
tinatamasa ng batang si Kaloy? karapatan na makapag-aral , Ano ang iyong naramdaman
Anu-ano ang iyong mga
karapatan bilang isang bata?
Dapat bang maging masaya
ka sa iyong mga karapatan?
1. Ano ang masasabi mo kay Kaloy?
2. Ano-anong karapatan ang 1.Habang tinatamasa mo ang iyong
tinatamasa ng batang si Kaloy? karapatan na makapag-aral , Ano ang iyong naramdaman
3. Ano-ano ang mga sitwasyon na masaya ka ba na nagpapasalamat sa matapos mong makagawa ng
nagsasabi na tinatamasa ni Kaloy ang iyong mga magulang? talata?
G. Paglalapat ng aralin sa pang- kaniyang mga karapatan ayon sa 2. Paano mo sila pinapasalamatan? Dapat bang maging masaya ka sa Magpakita ng katapatan sa
araw-araw na buhay kuwentong iyong binasa? 3. Bakit kailangan mong iyong mga karapatan? pagsusulit.
4. May kaibahan ba ang buhay mo sa magpasalamat sa iyong mga Bakit?
buhay ni Kaloy? Pagkumparahin. magulang matapos nilang maibigay
5. May katulad ka bang karanasan sa sa iyo ang iyong mga karapatan?
mga naranasan ni Kaloy?

Ano ang iyong nadarama kapag


tinatamasa mo ang iyong mga Bakit mahalagang maging
karapatan? Basahin ang Ating masaya sa pagtamasa ng
Tandaan sa pahina 169 Basahin ang Ating Tandaan nang iyong mga karapatan? Basahin ang muli ang “Ating
Ating Tandaan Matutuwa ba ang iyong mga Tandaan” nang sabay-sabay
H. Paglalahat ng Aralin Ang bawat bata ay may
sabay-sabay hanggang sa ito ay
magulang kung masaya ka rin hanggang sa ito ay maisaulo ng
maisaulo ng mga bata.
karapatang dapat igalang. Ito‟y sa iyong mga karapatang mga bata.
dapat tamasahin ng tinatamasa mula sa kanila?
maykasiyahan.

Anong karapatan ang tinatamasa Iguhit ang masayang mukha kung ikaw ay
nasisiyahan sa isinasaad ng bawat pangungusap at Sa isang oslo paper gumuhit ng
ni Kaloy? Isulat ang letra ng iyong malungkot kung hindi. _____1. Ipinaghanda ka ng
sagot sa sagutang papel. agahan ng iyong nanay bago ka pumasok sa isang larawan na nagpapakita ng
1. Siya ay nag-aaral sa ikalawang paaralan. iyong karapatan. Ipakita sa Pasagutan ang Isabuhay Natin sa
_____2. Ibinili ka ng bagong damit ng iyong ama larawan ang kasiyahan sa
baitang. bago sumapit ang Pasko. pahina 172 sa LM sa teksbuk. Itala ang mga puntos ng mag-
I. Pagtataya ng Aralin A. Karapatang mag-aral _____3.Sinasamahan ka ng iyong ama’t ina na karapatang tinatamasa.
aaral.
magsimba tuwing araw ng Linggo. Susukatin ang inyong output
B. Karapatang mabuhay _____4.Pinayuhan ka ng iyong ina na magdasal gamit ang pamantayang ibibigay
C. Karapatang magsulat bago matulog. ng inyong guro.
_____5.Sinamahan ka ng iyong ama na bumili ng
( tingnan ang iba sa tarpapel ) bagong bisikleta .

J. Karagdagang gawain para sa Bigyan ng paghahamon ang


mga mag-aaral para sa susunod
takdang-aralin at remediation na pagtataya.

V. Mga Tala
V. Mga Tala

VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na

nakakuha ng 80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na

nangangailangan ng iba pang

gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial?

Bilang ng mag-aaral na

nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mag-aaral na

magpapatuloy sa

remediation?

E. Alin sa mga istratehiyang

pagtuturo ang nakatulong ng

lubos?Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking

naranasan na nasolusyunan sa

tulong ng aking punongguro at

superbisor?

G. Anong kagamitang panturo

ang aking nadibuho na nais

kong ibahagi sa mga kapwa ko

guro?

You might also like